Mekodin

Thuốc hạ sốt, giảm đau, kháng viêm

Chỉ Định

– Giảm đau trong các trường hợp: đau đầu, đau răng, thấp khớp, nhức cơ, đau dây thần kinh, đau do chấn thương, đau bụng kinh.

Đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 Viên nang

Thành phần

– Paracetamol......................................................................... 500 mg
– Codeine................................................................................... 8 mg
– Tá dược vừa đủ.................................................................... 1 viên.
(Gelatin, Talc)

Tính chất

Paracetamol – thuốc giảm đau hạ sốt không gây nghiện, không chứa salicylate, có tác động giảm đau ngoại vi và hạ sốt. Codeine – alkaloid thu được từ thuốc phiện hoặc từ sự methyl hóa morphine, có tác động giảm đau trung ương và giảm ho. Sự phối hợp giữa Paracetamol và Codeine cho tác dụng giảm đau mạnh hơn rất nhiều so với từng hoạt chất riêng biệt, thời gian tác dụng cũng dài hơn.

Chống chỉ định

– Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
– Suy hô hấp, suy gan nặng.
– Thiếu men glucose– 6– phosphate dehydrogenase.
– Trẻ em dưới 18 tuổi vừa thực hiện cắt amiđan và/hoặc thủ thuật nạo V. A.
– Trẻ em dưới 1 tuổi.

Tác dụng phụ

– Thường gặp: đau đầu, chóng mặt, hồi hộp, buồn ngủ, buồn nôn, nôn, táo bón, tiểu ít, …
– Ít gặp: ngứa, mày đay, suy hô hấp, đau dạ dày, co thắt ống mật, giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, thiếu máu, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày, ….
Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng

– Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
– Codein chỉ nên được sử dụng ở liều thấp nhất mà có hiệu quả và trong thời gian ngắn nhất.
– Do nguy cơ suy hô hấp, chỉ sử dụng các thuốc chứa codein để giảm đau cấp tính ở mức độ trung bình cho trẻ em trên 12 tuổi khi các thuốc giảm đau khác như Paracetamol và Ibuprofen không có hiệu quả.
– Không khuyến cáo sử dụng codein cho trẻ em có các vấn đề liên quan đến hô hấp (ví dụ: khó thở hoặc thở khò khè khi ngủ…).
– Thận trọng khi sử dụng codein cho trẻ em dưới 12 tuổi (do thông tin nghiên cứu về ảnh hưởng của thuốc cho đối tượng này còn hạn chế).
– Hen, khí phế thũng. Suy gan, suy thận. Có tiền sử nghiện thuốc. Bệnh nhân lớn tuổi, yếu sức. Phì đại tuyến tiền liệt, tắc nghẽn niệu đạo.
– Không dùng để giảm ho trong các bệnh phổi, phế quản có mủ và cần khạc đờm mủ.
– Tránh uống rượu khi đang dùng thuốc.
– Người lái xe hoặc vận hành máy móc cần thận trọng khi dùng thuốc này do thuốc có thể gây buồn ngủ.
THỜI KỲ MANG THAI – CHO CON BÚ:
– Không dùng MEKODIN khi mang thai.
– Tránh dùng thuốc này khi đang cho con bú.

Tương tác

– Không dùng đồng thời MEKODIN với Aspirin, Quinidine, Cyclosporine, thuốc chống co giật, Isoniazid.
QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ:
+ Triệu chứng: buồn nôn, nôn, đau bụng, suy hô hấp, lơ mơ dẫn đến đờ đẫn hoặc hôn mê.
+ Cách xử trí:
– Phải hồi phục hô hấp bằng cách cung cấp dưỡng khí và hô hấp hỗ trợ có kiểm soát.
– Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống.
– Sử dụng than hoạt tính dạng uống (liều 1g/kg).
– Chỉ định Naloxonengay bằng đường tiêm tĩnh mạch trong trường hợp nặng.
– Nếu liều Paracetamol vượt quá 140mg/kg, sử dụng acetylcysteine càng sớm càng tốt.

Hạn dùng

3 năm kể từ ngày sản xuất

Bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30oC, tránh ánh sáng.

Hướng dẫn sử dụng

– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1– 2 viên/lần, ngày 2– 3 lần.
– Các lần dùng thuốc nên cách nhau ít nhất 4 giờ.
– Không sử dụng quá 10 ngày nếu không có ý kiến của bác sỹ.

Tiêu chuẩn

TCCS