Toptussan

Thuốc ức chế ho và long đàm

Chỉ Định

Điều trị triệu chứng ho khan, đặc biệt ho nhiều về đêm, ho do dị ứng và kích thích.

Đóng gói

Hộp 1 lọ 24 viên nang

Thành phần

– Paracetamol 33,3mg
– Sodium benzoate 33,3mg
– Guaifenesin 33,3mg
– Oxomemazine.HCl 1,65mg
– Tá dược vừa đủ 1 viên (Lactose, Talc, Bột sắn, Coloidal silicon dioxide, Magnesi stearat.)

Tính chất

– Oxomemazine là chất kháng histamin có tác dụng chống ho.
– Guaiphenesin có tác dụng long đờm.
– Sodium benzoate có tác dụng kích thích sự bài tiết ở phế quản.
– Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt.

Chống chỉ định

– Suy hô hấp (liên quan đến Oxomemazin).
– Suy tế bào gan (liên quan đến Paracetamol).

Tác dụng phụ

– Ngủ gật ban ngày.
– Tác dụng kiểu Atropin: tăng độ quánh chất tiết phế quản, khô miệng, rối loạn điều tiết, táo bón, bí tiểu.
– Hiếm khi gặp các rối loạn tiêu hoá: chán ăn, buồn nôn, ói mửa, tiêu chảy.

Thận trọng

– Cần tìm nguyên nhân gây ho để có điều trị đặc hiệu, nhất là hen phế quản, viêm phế quản mãn tính, giãn phế quản, các chất gây cản trở trong phế quản, ung thư hay nhiễm trùng phế quản– phổi, suy thất trái, nghẽn mạch phổi, tràn dịch màng phổi.
– Nếu ho không giảm khi dùng theo liều thông thường, không nên tăng liều mà cần khám lại tình trạng lâm sàng của bệnh nhân.

Tương tác

Không nên phối hợp:
– Levodopa: do tính đối kháng lẫn nhau giữa Levodopa và các thuốc an thần kinh khác.
– Zidovudine: tăng độc tính trên máu (tăng nồng độ Zidovudine do ức chế sự liên hợp glucuronium).
– Alcohol: alcohol làm tăng tác dụng an thần của thuốc an thần kinh, làm giảm sự tập trung do đó có thể gây nguy hiểm cho người lái xe cũng như đang vận hành máy móc. Tránh uống rượu cũng như các thuốc có chứa alcohol.
– Guanethidin và các chất cùng họ: ức chế tác dụng hạ huyết áp của Guanethid

Hạn dùng

3 năm kể từ ngày sản xuất

Bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30oC, tránh ánh sáng.

Hướng dẫn sử dụng

– Trẻ em: 1/2 – 1 viên x 3 – 4 lần/ngày.
– Người lớn: 1 – 2 viên x 2 – 3 lần/ngày.

Tiêu chuẩn

TCCS