Mezadol

Thuốc hạ sốt, giảm đau, kháng viêm

Chỉ Định

– Giảm đau trong các trường hợp: đau đầu, đau răng, thấp khớp, nhức cơ, đau dây thần kinh, đau do chấn thương, đau bụng kinh.
– Hạ sốt, cảm cúm, ho.

Đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 Viên bao phim

Thành phần

– Paracetamol................................................ 500 mg
– Codeine.......................................................... 8 mg
– Tá dược vừa đủ............................................ 1 viên
(Tinh bột sắn, Gelatin, Povidone, Màu Tartrazine, Màu Sunset yellow, Low– substituted hydroxy propyl cellulose, Croscarmellose sodium, Talc, Magnesium stearate, Methyl hydroxybenzoate, Propyl hydroxybenzoate, Ethanol 96%).

Tính chất

Paracetamol – thuốc giảm đau hạ sốt không gây nghiện, không chứa Salicylate, có tác động giảm đau ngoại vi và hạ sốt. Codeine – alkaloid thu được từ thuốc phiện hoặc từ sự methyl hóa morphine, có tác động giảm đau trung ương và giảm ho. Sự phối hợp giữa Paracetamol và Codeine cho tác dụng giảm đau mạnh hơn rất nhiều so với từng hoạt chất riêng biệt, thời gian tác dụng cũng dài hơn.

Chống chỉ định

– Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
– Trẻ em dưới 18 tuổi vừa thực hiện cắt amiđan và/hoặc thủ thuật nạo V. A.
– Trẻ em dưới 1 tuổi.
– Suy hô hấp.
– Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, suy thận nặng hoặc suy gan nặng.
– Người bệnh thiếu hụt Glucose– 6– phosphate dehydrogenase.

Tác dụng phụ

Đau đầu, chóng mặt, buồn ngủ, buồn nôn, nôn, táo bón, dị ứng da, ức chế hô hấp,độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng

– Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
– Codein chỉ nên được sử dụng ở liều thấp nhất mà có hiệu quả và trong thời gian ngắn nhất.
– Không khuyến cáo sử dụng codein cho trẻ em có các vấn đề liên quan đến hô hấp (ví dụ: khó thở hoặc thở khò khè khi ngủ…).
– Do nguy cơ suy hô hấp, chỉ sử dụng các thuốc chứa codein để giảm đau cấp tính ở mức độ trung bình cho trẻ em trên 12 tuổi khi các thuốc giảm đau khác như Paracetamol và Ibuprofen không có hiệu quả.
– Thận trọng khi sử dụng codein cho trẻ em dưới 12 tuổi (do thông tin nghiên cứu về ảnh hưởng của thuốc cho đối tượng này còn hạn chế).
Hen, khí phế thũng. Suy giảm chức năng gan, thận. Có tiền sử nghiện thuốc. Bệnh nhân lớn tuổi, yếu sức. Phì đại tuyến tiền liệt, tắc nghẽn niệu đạo. – Không uống rượu khi đang dùng thuốc.
– Người lái xe hoặc vận hành máy móc cần thận trọng khi dùng thuốc này do thuốc có thể gây buồn ngủ.
THỜI KỲ MANG THAI – CHO CON BÚ:
– Không dùng MEZADOL khi mang thai.
– Tránh dùng thuốc này khi đang cho con bú.

Tương tác

Không dùng đồng thời MEZADOL với Aspirin, Quinidine, Cyclosporine, thuốc chống co giật, Isoniazid.
QUÁ LIỀU:
Nếu trường hợp quá liều xảy ra, đề nghị đến ngay cơ sở y tế gần nhất để nhân viên y tế có phương pháp xử lý.

Hạn dùng

3 năm kể từ ngày sản xuất

Bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30oC, tránh ánh sáng.

Hướng dẫn sử dụng

– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1– 2 viên/lần, ngày 2– 3 lần.
– Trẻ em từ 5 – 12 tuổi: 1/2 – 1 viên/lần, ngày 2– 3 lần.
– Trẻ em từ 2 – dưới 5 tuổi: 1/2 viên/lần, ngày 2– 3 lần.
– Các lần dùng thuốc nên cách nhau ít nhất 4 giờ.
– Không sử dụng quá 10 ngày nếu không có ý kiến của bác sỹ.

Tiêu chuẩn

TCCS